Tranh chấp khi cho tặng đất xây nhà tình nghĩa

nha tinh nghia

Năm 2015, gia đình tôi được thành phố xây dựng cho một căn nhà tình nghĩa, phần đất cất nhà của gia đình tôi là 125m2 nhưng nằm trong sổ chung với phần đất nhà dì tôi (do chưa có tiền để tách riêng). Khi đó, vợ chồng dì tôi viết tờ giấy với nội dung cho mẹ tôi 100m2 đất xây nhà, có xác nhận của chính quyền địa phương.

Nhưng hiện tại dì ép nhà tôi phải bán đất đi để dìấy ghép 3m2 đất vào bán chung. Xin hỏi dựa vào tờ giấy cho đất 100m2 đất đó thì dì tôi có quyền lấy lại mảnh đất đó không? Gia đình tôi thuộc diện hộ nghèo, ba bị tật ở chân, mẹ tôi là thương bệnh binh thuộc diện có công với cách mạng. Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

nha tinh nghia

Hình minh họa

nguyenkhoi6413@…

Thạc sỹ – Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH trả lời:

Thứ nhất: Quyền sử dụng đất nằm trong sổ chung

Theo Luật đất đai 2013 quy định về quyền tặng cho quyền sử dụng đất Điều 167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này.

3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất;
góp vốn bằng quyền sử dụng đất

3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

Theo quy định nêu trên, việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực. Và tiến hành thủ tục đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai, bắt đầu có hiệu lực vào thời điểm đăng ký vào sổ địa chính. Vì vậy bạn cần đăng ký sang tên thửa đất của gia đình để có quyền sử dụng định đoạt và được nhà nước bảo hộ.

Thứ hai: Nhà tình nghĩa có được cấp giấy chứng nhận không?

Luật đất đai 2013 quy định về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại Điều 100. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;

Theo Nghị định 43/2014/NĐ – CP quy định tại Điều 31. Chứng nhận quyền sở hữu nhà ở

Chủ sở hữu nhà ở thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở và có giấy tờ chứng minh việc tạo lập hợp pháp về nhà ở thì được chứng nhận quyền sở hữu theo quy định sau đây:

1. Hộ gia đình, cá nhân trong nước phải có một trong các loại giấy tờ sau

c) Giấy tờ về giao hoặc tặng nhà tình nghĩa, nhà tình thương, nhà đại đoàn kết;

Căn cứ theo quy định trên, theo thông tin bạn cung cấp, bạn cần tiến hành thủ tục tách thửa và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với phần diện tích đã được tặng cho để được Nhà nước bảo hộ quyền sử dụng đất. Đối với nhà ở có thể làm đăng ký luôn thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà cùng với thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

*Thông tin có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật

Xem thêm: Tham khảo dự án căn hộ chung cư Bcons Polaris phường An Bình, Dĩ An, Bình Dương của tập đoàn Bcons.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *